Monte Carlo

Monaco

Dân số
16.000
Tọa độ
43,74° B, 7,43° Đ
Múi giờ
Europe/Monaco
Giá cả cho
thg 9 2026

Một người cần khoảng 4.813 US$ mỗi tháng ở Monte Carlo, đã gồm tiền thuê nhà: thấp hơn 19% so với New York. Lương ròng trung bình là 8.876 US$ mỗi tháng.

Độ tin cậy thấp3 người đóng góp
Monte Carlo tại 43,74° B, 7,43° Đ

Mức độ đáng sống

Bảy điểm lĩnh vực, có trọng số. 4 trong số đó có dữ liệu cho Monte Carlo; lĩnh vực còn thiếu không được tính vào trung bình, không tính là 0.

57trên 100
Mức độ đáng sốngĐộ tin cậy thấp
  • Sức mua25%83
  • An toànquốc gia20%62
  • Y tế15%Thiếu dữ liệu
  • Khí hậu10%Thiếu dữ liệu
  • Chất lượng không khíquốc gia10%39
  • Kết nối mạng10%Thiếu dữ liệu
  • Chi phí10%1
Cách chấm điểm từng lĩnh vực
Sức mua, 25%
Lương ròng tại chỗ mua được gì so với giá cả tại chỗ, tính theo phân vị.
An toàn, 20%
Chỉ số an toàn Numbeo của thành phố, hoặc của quốc gia khi thành phố chưa có khảo sát.
Y tế, 15%
Chỉ số chăm sóc y tế Numbeo, ưu tiên thành phố, sau đó đến quốc gia.
Khí hậu, 10%
Chỉ số khí hậu Numbeo nơi có khảo sát, nếu không thì dùng điểm dễ chịu tính từ chuẩn khí hậu NASA.
Chất lượng không khí, 10%
AQI Mỹ trung bình 30 ngày, thang 0-100: 100 điểm khi AQI ở mức 25 trở xuống, 0 điểm khi từ 150 trở lên.
Kết nối mạng, 10%
Phân vị tốc độ tải xuống băng rộng cố định trung vị, ưu tiên thành phố, sau đó đến quốc gia.
Chi phí, 10%
Nơi rẻ hơn có điểm cao hơn: phân vị của chỉ số chi phí sinh hoạt cộng tiền thuê nhà, đã đảo ngược.

Chi phí

Đô la Mỹ mỗi tháng. Các chỉ số so sánh với New York, ở mức 100; thay đổi được tính so với cùng tháng năm trước.

Chỉ số chi phí sinh hoạt
155,1
New York = 100, chưa gồm tiền thuê nhà
Chỉ số tiền thuê nhà
100,6
New York = 100
Sức mua
210,8
Lương ròng so với chi phí, New York = 100
Lương ròng
8.876 US$
Trung bình, sau thuế
Một người
4.813 US$
2.329 US$ chưa gồm tiền thuê nhà
Gia đình bốn người
17.723 US$
9.752 US$ chưa gồm tiền thuê nhà
Tiền thuê, một phòng ngủ ở trung tâm
2.484 US$
28% lương ròng
Giá nhà so với thu nhập
34,1
Số năm thu nhập để mua căn hộ 90 m²

Giá cả

55 mặt hàng thường ngày bằng đô la Mỹ, trung vị các đóng góp trong tháng này, mỗi mặt hàng so với mốc bạn chọn.

So sánh với

Chênh lệch được tính so với New York; màu xanh lam đánh dấu giá thấp hơn (hoặc lương cao hơn).

Giá cả tại Monte Carlo, đô la Mỹ, so với New York
Mặt hàngMonte CarloNew YorkChênh lệch
Nhà hàng
Bữa ăn, nhà hàng bình dân43,33 US$25,00 US$+73%
Bữa ăn cho 2 người, nhà hàng tầm trung (3 món)130 US$140 US$−7%
Suất McMeal tại McDonald's (hoặc suất ăn nhanh tương đương)11,56 US$14,00 US$−17%
Bia nội địa (0,5 l, bia hơi)10,40 US$8,00 US$+30%
Bia nhập khẩu (chai 0,33 l, tại nhà hàng)14,15 US$10,00 US$+42%
Cappuccino (loại thường)4,33 US$6,37 US$−32%
Coca-Cola/Pepsi (chai 0,33 l)9,24 US$3,80 US$+143%
Nước suối (chai 0,33 l)10,90 US$2,89 US$+277%
Chợ
Sữa (1 l)2,32 US$1,36 US$+70%
Bánh mì trắng tươi (500g)5,20 US$4,68 US$+11%
Gạo trắng (1 kg)4,62 US$6,97 US$−34%
Trứng (12 quả)4,85 US$5,73 US$−15%
Phô mai nội địa (1 kg)21,81 US$17,38 US$+25%
Ức gà phi lê (1 kg)17,33 US$15,11 US$+15%
Thịt bò đùi (1 kg, hoặc thịt đỏ tương đương)23,11 US$17,77 US$+30%
Táo (1 kg)6,35 US$6,11 US$+4%
Chuối (1 kg)7,51 US$2,20 US$+241%
Cam (1 kg)4,93 US$5,77 US$−15%
Cà chua (1 kg)8,67 US$6,25 US$+39%
Khoai tây (1 kg)5,78 US$3,47 US$+66%
Hành tây (1 kg)5,78 US$4,17 US$+38%
Xà lách (1 cây)5,20 US$2,72 US$+91%
Nước suối (chai 1,5 l)6,35 US$2,50 US$+154%
Rượu vang, tầm trung (1 chai)17,33 US$20,00 US$−13%
Bia nội địa (chai 0,5 l)2,05 US$3,21 US$−36%
Bia nhập khẩu (chai 0,33 l)4,62 US$3,96 US$+17%
Thuốc lá (gói 20 điếu, Marlboro)12,71 US$19,00 US$−33%
Giao thông
Vé một lượt, phương tiện công cộng2,02 US$3,00 US$−33%
Vé tháng, giá thường38,71 US$140 US$−72%
Taxi, giá mở cửa, biểu giá thường5,78 US$3,00 US$+93%
Taxi, 1 km, biểu giá thường2,32 US$2,18 US$+6%
Taxi, chờ 1 giờ, biểu giá thường116 US$42,00 US$+175%
Xăng (1 l)2,51 US$1,10 US$+128%
Volkswagen Golf 1.4 90 KW Trendline (hoặc xe mới tương đương)56.102 US$35.458 US$+58%
Toyota Corolla Sedan 1.6l 97kW (hoặc xe mới tương đương)44.556 US$25.309 US$+76%
Tiện ích, mỗi tháng
Tiện ích cơ bản, căn hộ 85m² (điện, sưởi, làm mát, nước, rác)———
Gói cước di động (gọi + 10GB data)61,23 US$73,50 US$−17%
Internet (60 Mbps+, không giới hạn, cáp/ADSL)99,35 US$71,93 US$+38%
Thể thao và giải trí
Phòng gym, phí hàng tháng (1 người lớn)549 US$126 US$+336%
Thuê sân tennis (1 giờ, cuối tuần)57,77 US$62,38 US$−7%
Rạp chiếu phim, 1 vé, phim mới phát hành quốc tế18,49 US$23,00 US$−20%
Chăm sóc trẻ em
Mầm non, cả ngày, tư thục (mỗi tháng, 1 trẻ)3.697 US$3.366 US$+10%
Trường tiểu học quốc tế (mỗi năm, 1 trẻ)17.330 US$60.589 US$−71%
Quần áo và giày dép
1 quần jeans (Levi's 501 hoặc tương tự)231 US$72,80 US$+217%
1 váy mùa hè, chuỗi cửa hàng (Zara, H&M)80,88 US$53,22 US$+52%
1 đôi giày chạy Nike, tầm trung202 US$118 US$+72%
1 đôi giày da công sở nam289 US$125 US$+131%
Tiền thuê nhà, mỗi tháng
Căn hộ (1 phòng ngủ) trong trung tâm2.484 US$4.417 US$−44%
Căn hộ (1 phòng ngủ) ngoài trung tâm4.210 US$3.033 US$+39%
Căn hộ (3 phòng ngủ) trong trung tâm7.972 US$9.242 US$−14%
Căn hộ (3 phòng ngủ) ngoài trung tâm7.625 US$5.461 US$+40%
Mua căn hộ
Giá mỗi mét vuông, căn hộ trong trung tâm67.586 US$18.759 US$+260%
Giá mỗi mét vuông, căn hộ ngoài trung tâm53.584 US$6.523 US$+721%
Lương và tài chính
Lương ròng trung bình hàng tháng, sau thuế8.876 US$5.178 US$+71%
Lãi suất vay mua nhà, cố định 20 năm (%)2,00%6,49%−4,5 điểm

Ba năm biến động giá

Mỗi đường bắt đầu ở mức 100 vào tháng đầu tiên, để mức tăng tiền thuê nhà có thể so sánh với mức tăng lương trên cùng một thang đo. Giỏ hàng cơ bản gồm mười hai mặt hàng thường ngày. Di chuột để xem giá trị thực tế.

Hiện các giá trị theo tháng
ThángChỉ số giỏ hàng cơ bảnTiền thuê, 1 phòng ngủLương ròng
thg 9 2026136,12.473 US$8.837 US$
thg 5 2026139,14.007 US$7.943 US$
thg 4 2026141,53.240 US$8.997 US$
thg 12 2025142,76.388 US$9.033 US$
thg 11 2025140,76.295 US$8.902 US$
thg 8 2025141,16.869 US$8.938 US$
thg 5 2025136,02.405 US$8.593 US$
thg 12 2024126,54.786 US$7.993 US$
thg 11 2024143,510.545 US$8.101 US$
thg 10 2024136,24.968 US$8.298 US$
thg 6 2024136,34.970 US$8.301 US$
thg 5 2024124,14.990 US$8.335 US$
thg 4 2024126,35.903 US$8.246 US$
thg 3 2024127,75.968 US$8.336 US$
thg 2 2024126,8——
thg 1 2024130,15.942 US$8.494 US$
thg 12 2023120,15.863 US$8.381 US$
thg 10 2023115,95.679 US$8.117 US$

An toàn

Khảo sát tội phạm của Numbeo. Cả hai chỉ số đều chạy từ 0 đến 100; chúng là hai mặt của cùng một bộ câu trả lời.

Cấp quốc gia: điểm mức độ đáng sống dùng số liệu an toàn của Monaco

Chưa có khảo sát tội phạm nào được công bố cho Monte Carlo.

Chất lượng cuộc sống

Các chỉ số do Numbeo công bố cho Monte Carlo. Liệt kê theo cách Numbeo tính toán, bên cạnh các con số riêng của chỉ số này ở trên.

Numbeo chưa xếp hạng Monte Carlo về chất lượng cuộc sống.

Khí hậu

Trung bình theo tháng từ chuẩn khí hậu NASA POWER. Các dải nhiệt độ dùng cùng một thang trên mọi trang thành phố.

Chưa có chuẩn khí hậu theo tháng cho Monte Carlo.

Trung bình năm
—
Tháng nóng nhất
—
Tháng lạnh nhất
—
Lượng mưa một năm
—
Độ ẩmTương đối, trung bình năm
—
NắngNăng lượng mặt trời mỗi ngày
—
Ngày quang mâyMột năm
—
Điểm dễ chịu0-100, 100 điểm ở mức 14-22 °C
—

Không khí, internet và nhà ở

30 ngày gần nhất về không khí, tháng gần nhất về kiểm tra băng rộng, và khảo sát bất động sản.

Khí

Ước tính cấp quốc gia

Không có số liệu chất lượng không khí cho Monte Carlo.

Internet

Không có số liệu đo tốc độ internet cho Monte Carlo hoặc quốc gia của nó.

Nhà ở

67.586 US$Giá mỗi m² để mua ở trung tâm, 53.584 US$ ở ngoại ô
Giá nhà so với thu nhập
34,1Số năm thu nhập, căn hộ 90 m²
Giá nhà so với tiền thuê
92,2Số năm tiền thuê, trung tâm
Suất sinh lời thuê
1,1%Gộp, trung tâm
Lãi suất vay mua nhà
2,00%Cố định 20 năm
80 m² ở trung tâm
50,8Số năm lương ròng

Khảo sát bất động sản Numbeo, 20 thg 9, 2026.

Dân cư & xã hội

Ai sống ở Monte Carlo, và Monaco chung sống thế nào. Mỗi số liệu cho biết nó mô tả thành phố hay cả nước, và đến từ đâu.

Dân sốĐô thị, GeoNames
16.012
Mật độĐô thị, Wikidata
56.889 trên km²
Độ tuổi trung vịToàn quốc, CIA World Factbook
57,5 tuổi
Từ 65 tuổi trở lênToàn quốc, CIA World Factbook
37%
Sinh ở nước ngoàiToàn quốc, World Bank
70%

Tôn giáo

Toàn quốc
  • Kitô giáo86%
  • Không tôn giáo12%
  • Do Thái giáo1,7%
  • Hồi giáo0,4%
  • Tôn giáo khác0,2%

Chỉ số đa dạng 0,25, trong đó 0 nghĩa là mọi người theo cùng một tôn giáo.

Nguồn: Wikipedia, tôn giáo theo quốc gia, 2020

Ngôn ngữ

Toàn quốc
  • Tiếng PhápChính thức
  • Tiếng Anh
  • Tiếng Italy

Nguồn: CIA World Factbook

Cách xã hội vận hành

Toàn quốc

Sáu chiều văn hoá quốc gia trên cùng một thang điểm 0–100.

Không có điểm Hofstede cho Monaco.

Tự do

Toàn quốc

Freedom HouseTự do

  • Freedom in the World Freedom House82
  • Bình đẳng cho người LGBTQ+ Equaldex55
  • Phụ nữ trong quốc hội tỷ lệ ghế46%

Nguồn: Freedom House, EIU và RSF qua Wikipedia, Equaldex, World Bank, 2026

Các thành phố giống Monte Carlo

Ở các quốc gia khác, có điểm mức độ đáng sống và chỉ số chi phí sinh hoạt gần nhất.

Về các con số này

Các con số trên trang này dựa trên gì.

Độ tin cậy
Độ tin cậy thấp
Người đóng góp
3Khảo sát giá của Numbeo
Giá mới nhất
thg 9 20262 lượt ghi nhận trong tháng đó
Số tháng có giá
5/1212 tháng gần nhất
Mặt hàng đã định giá
98%1 mặt hàng trong giỏ lấy từ trung vị quốc gia
Vị trí
Đã khớp với danh sách GeoNames mở rộng
Chỉ số được xây dựng lại
25 thg 9, 2026

© 2026 Fluxy, Inc. All rights reserved.