Trúc Bắc

Đài Loan

Dân số
213.000
Tọa độ
24,84° B, 121,01° Đ
Múi giờ
Asia/Taipei
Giá cả cho
thg 9 2026

Một người cần khoảng 1.086 US$ mỗi tháng ở Trúc Bắc, đã gồm tiền thuê nhà: thấp hơn 82% so với New York. Lương ròng trung bình là 2.430 US$ mỗi tháng.

Độ tin cậy trung bình11 người đóng góp
Trúc Bắc tại 24,84° B, 121,01° Đ

Mức độ đáng sống

Bảy điểm lĩnh vực, có trọng số theo mức độ quan trọng của từng lĩnh vực với cuộc sống hàng ngày; mỗi điểm là phân vị trong số các thành phố có dữ liệu đó. Xếp hạng chỉ tính các thành phố có độ tin cậy cao: từ sáu lĩnh vực trở lên và từ hai mươi người đóng góp trở lên.

73trên 100
Mức độ đáng sốngĐộ tin cậy trung bình
  • Sức mua25%88
  • An toànquốc gia20%67
  • Y tếquốc gia15%69
  • Khí hậu10%87
  • Chất lượng không khí10%52
  • Kết nối mạngquốc gia10%65
  • Chi phí10%67
Cách chấm điểm từng lĩnh vực
Sức mua, 25%
Lương ròng tại chỗ mua được gì so với giá cả tại chỗ, tính theo phân vị.
An toàn, 20%
Chỉ số an toàn Numbeo của thành phố, hoặc của quốc gia khi thành phố chưa có khảo sát.
Y tế, 15%
Chỉ số chăm sóc y tế Numbeo, ưu tiên thành phố, sau đó đến quốc gia.
Khí hậu, 10%
Chỉ số khí hậu Numbeo nơi có khảo sát, nếu không thì dùng điểm dễ chịu tính từ chuẩn khí hậu NASA.
Chất lượng không khí, 10%
AQI Mỹ trung bình 30 ngày, thang 0-100: 100 điểm khi AQI ở mức 25 trở xuống, 0 điểm khi từ 150 trở lên.
Kết nối mạng, 10%
Phân vị tốc độ tải xuống băng rộng cố định trung vị, ưu tiên thành phố, sau đó đến quốc gia.
Chi phí, 10%
Nơi rẻ hơn có điểm cao hơn: phân vị của chỉ số chi phí sinh hoạt cộng tiền thuê nhà, đã đảo ngược.
Hạng mức độ đáng sống tại Đài Loan
#7
Hạng thành phố rẻ nhất, toàn thế giới
#1.088

Chi phí

Số liệu theo tháng. Các chỉ số so sánh với New York, ở mức 100; thay đổi được tính so với cùng tháng năm trước.

Chỉ số chi phí sinh hoạt
38,0
Chỉ số Fluxy — New York = 100, chưa gồm tiền thuê nhà
+0,7%trong 12 tháng
Chỉ số tiền thuê nhà
11,2
New York = 100
Sức mua
258,7
Chỉ số Fluxy — lương ròng so với chi phí gồm tiền thuê một phòng ngủ ở trung tâm, New York = 100; khác với số liệu riêng của Numbeo bên dưới
Lương ròng
2.430 US$
Trung bình, sau thuế
Một người
1.086 US$
584 US$ chưa gồm tiền thuê nhà
Gia đình bốn người
3.143 US$
2.043 US$ chưa gồm tiền thuê nhà
Tiền thuê, một phòng ngủ ở trung tâm
503 US$
21% lương ròng
Giá nhà so với thu nhập
26,6
Số năm thu nhập để mua căn hộ 90 m²

Giá cả

55 mặt hàng thường ngày, trung vị các đóng góp trong tháng này, mỗi mặt hàng so với mốc bạn chọn.

So sánh với

Chênh lệch được tính so với New York; màu xanh lam đánh dấu giá thấp hơn (hoặc lương cao hơn).

Giá cả tại Trúc Bắc, so với New York
Mặt hàngTrúc BắcNew YorkChênh lệch
Nhà hàng
Bữa ăn, nhà hàng bình dân4,71 US$25,00 US$−81%
Bữa ăn cho 2 người, nhà hàng tầm trung (3 món)28,28 US$140 US$−80%
Suất McMeal tại McDonald's (hoặc suất ăn nhanh tương đương)5,19 US$14,00 US$−63%
Bia nội địa (0,5 l, bia hơi)1,89 US$8,00 US$−76%
Bia nhập khẩu (chai 0,33 l, tại nhà hàng)2,51 US$10,00 US$−75%
Cappuccino (loại thường)2,99 US$6,38 US$−53%
Coca-Cola/Pepsi (chai 0,33 l)0,94 US$3,80 US$−75%
Nước suối (chai 0,33 l)0,58 US$2,90 US$−80%
Chợ
Sữa (1 l)2,88 US$1,36 US$+112%
Bánh mì trắng tươi (500g)1,86 US$4,69 US$−60%
Gạo trắng (1 kg)4,56 US$6,97 US$−35%
Trứng (12 quả)2,78 US$5,73 US$−51%
Phô mai nội địa (1 kg)24,95 US$17,38 US$+44%
Ức gà phi lê (1 kg)8,49 US$15,11 US$−44%
Thịt bò đùi (1 kg, hoặc thịt đỏ tương đương)25,67 US$17,77 US$+44%
Táo (1 kg)4,09 US$6,11 US$−33%
Chuối (1 kg)2,47 US$2,20 US$+12%
Cam (1 kg)2,75 US$5,77 US$−52%
Cà chua (1 kg)3,30 US$6,25 US$−47%
Khoai tây (1 kg)3,08 US$3,47 US$−11%
Hành tây (1 kg)2,08 US$4,17 US$−50%
Xà lách (1 cây)2,05 US$2,72 US$−25%
Nước suối (chai 1,5 l)1,37 US$2,50 US$−45%
Rượu vang, tầm trung (1 chai)9,11 US$20,00 US$−54%
Bia nội địa (chai 0,5 l)1,45 US$3,21 US$−55%
Bia nhập khẩu (chai 0,33 l)2,04 US$3,96 US$−48%
Thuốc lá (gói 20 điếu, Marlboro)3,93 US$19,00 US$−79%
Giao thông
Vé một lượt, phương tiện công cộng0,63 US$3,00 US$−79%
Vé tháng, giá thường—140 US$—
Taxi, giá mở cửa, biểu giá thường3,14 US$3,00 US$+5%
Taxi, 1 km, biểu giá thường0,63 US$2,18 US$−71%
Taxi, chờ 1 giờ, biểu giá thường9,43 US$42,00 US$−78%
Xăng (1 l)1,01 US$1,10 US$−8%
Volkswagen Golf 1.4 90 KW Trendline (hoặc xe mới tương đương)33.564 US$35.458 US$−5%
Toyota Corolla Sedan 1.6l 97kW (hoặc xe mới tương đương)25.141 US$25.309 US$−1%
Tiện ích, mỗi tháng
Tiện ích cơ bản, căn hộ 85m² (điện, sưởi, làm mát, nước, rác)102 US$232 US$−56%
Gói cước di động (gọi + 10GB data)19,35 US$73,50 US$−74%
Internet (60 Mbps+, không giới hạn, cáp/ADSL)23,08 US$71,93 US$−68%
Thể thao và giải trí
Phòng gym, phí hàng tháng (1 người lớn)31,43 US$126 US$−75%
Thuê sân tennis (1 giờ, cuối tuần)—62,38 US$—
Rạp chiếu phim, 1 vé, phim mới phát hành quốc tế10,06 US$23,00 US$−56%
Chăm sóc trẻ em
Mầm non, cả ngày, tư thục (mỗi tháng, 1 trẻ)652 US$3.366 US$−81%
Trường tiểu học quốc tế (mỗi năm, 1 trẻ)16.683 US$60.589 US$−72%
Quần áo và giày dép
1 quần jeans (Levi's 501 hoặc tương tự)57,35 US$72,80 US$−21%
1 váy mùa hè, chuỗi cửa hàng (Zara, H&M)31,43 US$53,22 US$−41%
1 đôi giày chạy Nike, tầm trung92,19 US$118 US$−22%
1 đôi giày da công sở nam98,99 US$125 US$−21%
Tiền thuê nhà, mỗi tháng
Căn hộ (1 phòng ngủ) trong trung tâm503 US$4.438 US$−89%
Căn hộ (1 phòng ngủ) ngoài trung tâm214 US$3.033 US$−93%
Căn hộ (3 phòng ngủ) trong trung tâm1.100 US$9.242 US$−88%
Căn hộ (3 phòng ngủ) ngoài trung tâm786 US$5.461 US$−86%
Mua căn hộ
Giá mỗi mét vuông, căn hộ trong trung tâm16.237 US$18.759 US$−13%
Giá mỗi mét vuông, căn hộ ngoài trung tâm9.600 US$6.523 US$+47%
Lương và tài chính
Lương ròng trung bình hàng tháng, sau thuế2.430 US$5.163 US$−53%
Lãi suất vay mua nhà, cố định 20 năm (%)2,40%6,49%−4,1 điểm

Ba năm biến động giá

Mỗi đường bắt đầu ở mức 100 vào tháng đầu tiên, để mức tăng tiền thuê nhà có thể so sánh với mức tăng lương trên cùng một thang đo. Giỏ hàng cơ bản gồm mười hai mặt hàng thường ngày. Di chuột để xem giá trị thực tế.

Hiện các giá trị theo tháng
ThángChỉ số giỏ hàng cơ bảnTiền thuê, 1 phòng ngủLương ròng
thg 9 202638,1503 US$2.430 US$
thg 6 2026———
thg 2 202638,4—2.678 US$
thg 9 202538,7—2.766 US$
thg 5 202535,7479 US$2.757 US$
thg 4 202534,4469 US$2.651 US$
thg 3 202533,6452 US$2.551 US$
thg 2 202534,1457 US$2.582 US$
thg 1 202533,8456 US$2.590 US$
thg 12 202436,4457 US$2.762 US$
thg 11 202436,9462 US$2.794 US$
thg 10 202434,3469 US$2.836 US$
thg 9 202435,5472 US$2.850 US$
thg 8 202434,6457 US$2.765 US$
thg 7 202434,8584 US$2.788 US$
thg 6 202434,8586 US$2.789 US$
thg 5 202434,1583 US$2.565 US$
thg 4 202435,0595 US$2.618 US$
thg 3 202435,7601 US$2.472 US$
thg 2 202437,5607 US$2.394 US$
thg 1 2024—511 US$2.440 US$
thg 12 2023—504 US$2.623 US$
thg 11 2023—483 US$2.620 US$
thg 10 2023—486 US$2.634 US$

An toàn

Khảo sát tội phạm của Numbeo. Cả hai chỉ số đều chạy từ 0 đến 100; chúng là hai mặt của cùng một bộ câu trả lời.

Cấp quốc gia: điểm mức độ đáng sống dùng số liệu an toàn của Đài Loan

Chưa có khảo sát tội phạm nào được công bố cho Trúc Bắc.

Chất lượng cuộc sống

Các chỉ số do Numbeo công bố cho Trúc Bắc. Liệt kê theo cách Numbeo tính toán, bên cạnh các con số riêng của chỉ số này ở trên.

Numbeo chưa xếp hạng Trúc Bắc về chất lượng cuộc sống.

Khí hậu

Trung bình theo tháng từ chuẩn khí hậu NASA POWER. Các dải nhiệt độ dùng cùng một thang trên mọi trang thành phố.

Trung bình năm
21,5 °C
Tháng nóng nhấtTháng 7
27,7 °C
Tháng lạnh nhấtTháng 1
14,3 °C
Lượng mưa một năm
1.916 mm
Độ ẩmTương đối, trung bình năm
84%
NắngNăng lượng mặt trời mỗi ngày
3,8 kWh/m²
Ngày quang mâyMột năm
1
Điểm dễ chịu0-100, 100 điểm ở mức 14-22 °C
87

Không khí, internet và nhà ở

30 ngày gần nhất về không khí, tháng gần nhất về kiểm tra băng rộng, và khảo sát bất động sản.

Khí

Trung bình
AQI Mỹ, trung bình 3 ngày gần nhất
24 thg 9, 202626 thg 9, 2026
Ngày không tốt cho sức khỏe
1AQI trên 100
Ngày tệ nhất
108
PM2.5
30,9µg/m³, trung bình
Điểm không khí
520-100

Internet

Trung vị Đài Loan; thành phố chưa có trong danh sách
298Mbps tải xuống, băng rộng cố định, trung vị
Tải lên
183Mbps, cố định
Độ trễ
4ms, cố định
Tải xuống di động
111Mbps
Độ trễ di động
17ms

Speedtest Global Index, thg 8 2026.

Nhà ở

16.237 US$Giá mỗi m² để mua ở trung tâm, 9.600 US$ ở ngoại ô
Giá nhà so với thu nhập
26,6Số năm thu nhập, căn hộ 90 m²
Giá nhà so với tiền thuê
134,9Số năm tiền thuê, trung tâm
Suất sinh lời thuê
0,7%Gộp, trung tâm
Lãi suất vay mua nhà
2,40%Cố định 20 năm
80 m² ở trung tâm
44,5Số năm lương ròng

Khảo sát bất động sản Numbeo, 20 thg 9, 2026.

Dân cư & xã hội

Ai sống ở Trúc Bắc, và Đài Loan chung sống thế nào. Mỗi số liệu cho biết nó mô tả thành phố hay cả nước, và đến từ đâu.

Dân sốĐô thị, Wikidata
221.048
Mật độĐô thị, Wikidata
4.720 trên km²
Độ caoĐô thị, Wikidata
24 m
Độ tuổi trung vịToàn quốc, CIA World Factbook
45,1 tuổi
Từ 65 tuổi trở lênToàn quốc, CIA World Factbook
19%

Tôn giáo

Toàn quốc
  • Tín ngưỡng dân gian44%
  • Phật giáo21%
  • Tôn giáo khác16%
  • Không tôn giáo13%
  • Kitô giáo5,5%
  • Hồi giáo0,0%
  • Ấn Độ giáo0,0%

Chỉ số đa dạng 0,71, trong đó 0 nghĩa là mọi người theo cùng một tôn giáo.

Nguồn: Wikipedia, tôn giáo theo quốc gia, 2020

Ngôn ngữ

Toàn quốc
  • Tiếng TrungChính thức

Nguồn: CIA World Factbook

Cách xã hội vận hành

Toàn quốc

Sáu chiều văn hoá quốc gia trên cùng một thang điểm 0–100.

  • Bạn hay nhóm của bạn17Mọi người chăm lo cho nhóm của mìnhMỗi người tự lo cho bản thân
  • Bình đẳng42Thứ bậc được chấp nhậnQuyền lực được chia sẻ
  • Quy tắc và sự chắc chắn69Thoải mái với quy tắc và bất ngờQuy tắc rõ ràng, ít phó mặc cho may rủi
  • Thành công hay quan tâm45Sự quan tâm và chất lượng sống được đặt lên hàng đầuThành tích và thành công được đặt lên hàng đầu
  • Nhìn xa93Truyền thống và kết quả nhanhTiết kiệm và lập kế hoạch dài hạn
  • Tận hưởng cuộc sống49Sự kiềm chế và nghĩa vụNiềm vui và thời gian rảnh quan trọng

Nguồn: Các chiều văn hoá của Hofstede, 2015

Tự do

Toàn quốc

Freedom HouseTự do

  • Freedom in the World Freedom House93
  • Democracy Index EIU, trên 108,8
  • Tự do báo chí RSF77
  • Bình đẳng cho người LGBTQ+ Equaldex60

Nguồn: Freedom House, EIU và RSF qua Wikipedia, Equaldex, 2026

Hạnh phúc

Toàn quốc
6,7/10Đánh giá cuộc sống trung bình

Nguồn: World Happiness Report qua Wikipedia, 2026

Các thành phố giống Trúc Bắc

Ở các quốc gia khác, có điểm mức độ đáng sống và chỉ số chi phí sinh hoạt gần nhất.

Về các con số này

Các con số trên trang này dựa trên gì.

Độ tin cậy
Độ tin cậy trung bình
Người đóng góp
11Khảo sát giá của Numbeo
Giá mới nhất
thg 9 20261 lượt ghi nhận trong tháng đó
Số tháng có giá
3/1212 tháng gần nhất
Mặt hàng đã định giá
96%1 mặt hàng trong giỏ lấy từ trung vị quốc gia
Vị trí
Đã khớp với thành phố tham chiếu GeoNames
Chỉ số được xây dựng lại
26 thg 9, 2026

© 2026 Fluxy, Inc. All rights reserved.