Thành phố Chiang Rai

Thái Lan

Dân số
79.000
Tọa độ
19,91° B, 99,83° Đ
Múi giờ
Asia/Bangkok
Giá cả cho
thg 9 2026

Một người cần khoảng 637 US$ mỗi tháng ở Thành phố Chiang Rai, đã gồm tiền thuê nhà: thấp hơn 89% so với New York. Lương ròng trung bình là 598 US$ mỗi tháng.

Độ tin cậy trung bình18 người đóng góp
Thành phố Chiang Rai tại 19,91° B, 99,83° Đ

Mức độ đáng sống

Bảy điểm lĩnh vực, có trọng số. 6 trong số đó có dữ liệu cho Thành phố Chiang Rai; lĩnh vực còn thiếu không được tính vào trung bình, không tính là 0.

61trên 100
Mức độ đáng sốngĐộ tin cậy trung bình
  • Sức mua25%59
  • An toànquốc gia20%57
  • Y tếquốc gia15%64
  • Khí hậu10%Thiếu dữ liệu
  • Chất lượng không khí10%43
  • Kết nối mạngquốc gia10%65
  • Chi phí10%87
Cách chấm điểm từng lĩnh vực
Sức mua, 25%
Lương ròng tại chỗ mua được gì so với giá cả tại chỗ, tính theo phân vị.
An toàn, 20%
Chỉ số an toàn Numbeo của thành phố, hoặc của quốc gia khi thành phố chưa có khảo sát.
Y tế, 15%
Chỉ số chăm sóc y tế Numbeo, ưu tiên thành phố, sau đó đến quốc gia.
Khí hậu, 10%
Chỉ số khí hậu Numbeo nơi có khảo sát, nếu không thì dùng điểm dễ chịu tính từ chuẩn khí hậu NASA.
Chất lượng không khí, 10%
AQI Mỹ trung bình 30 ngày, thang 0-100: 100 điểm khi AQI ở mức 25 trở xuống, 0 điểm khi từ 150 trở lên.
Kết nối mạng, 10%
Phân vị tốc độ tải xuống băng rộng cố định trung vị, ưu tiên thành phố, sau đó đến quốc gia.
Chi phí, 10%
Nơi rẻ hơn có điểm cao hơn: phân vị của chỉ số chi phí sinh hoạt cộng tiền thuê nhà, đã đảo ngược.
Hạng mức độ đáng sống tại Thái Lan
#13
Hạng thành phố rẻ nhất, toàn thế giới
#443

Chi phí

Đô la Mỹ mỗi tháng. Các chỉ số so sánh với New York, ở mức 100; thay đổi được tính so với cùng tháng năm trước.

Chỉ số chi phí sinh hoạt
27,0
New York = 100, chưa gồm tiền thuê nhà
Chỉ số tiền thuê nhà
5,7
New York = 100
Sức mua
107,3
Lương ròng so với chi phí, New York = 100
Lương ròng
598 US$
Trung bình, sau thuế
Một người
637 US$
406 US$ chưa gồm tiền thuê nhà
Gia đình bốn người
2.350 US$
1.842 US$ chưa gồm tiền thuê nhà
Tiền thuê, một phòng ngủ ở trung tâm
232 US$
39% lương ròng
Giá nhà so với thu nhập
12,1
Số năm thu nhập để mua căn hộ 90 m²

Giá cả

55 mặt hàng thường ngày bằng đô la Mỹ, trung vị các đóng góp trong tháng này, mỗi mặt hàng so với mốc bạn chọn.

So sánh với

Chênh lệch được tính so với New York; màu xanh lam đánh dấu giá thấp hơn (hoặc lương cao hơn).

Giá cả tại Thành phố Chiang Rai, đô la Mỹ, so với New York
Mặt hàngThành phố Chiang RaiNew YorkChênh lệch
Nhà hàng
Bữa ăn, nhà hàng bình dân2,09 US$25,00 US$−92%
Bữa ăn cho 2 người, nhà hàng tầm trung (3 món)14,96 US$140 US$−89%
Suất McMeal tại McDonald's (hoặc suất ăn nhanh tương đương)5,39 US$14,00 US$−62%
Bia nội địa (0,5 l, bia hơi)1,65 US$8,00 US$−79%
Bia nhập khẩu (chai 0,33 l, tại nhà hàng)3,59 US$10,00 US$−64%
Cappuccino (loại thường)1,35 US$6,37 US$−79%
Coca-Cola/Pepsi (chai 0,33 l)0,63 US$3,80 US$−83%
Nước suối (chai 0,33 l)0,28 US$2,89 US$−90%
Chợ
Sữa (1 l)2,03 US$1,36 US$+49%
Bánh mì trắng tươi (500g)1,52 US$4,68 US$−68%
Gạo trắng (1 kg)1,20 US$6,97 US$−83%
Trứng (12 quả)1,87 US$5,73 US$−67%
Phô mai nội địa (1 kg)15,84 US$17,38 US$−9%
Ức gà phi lê (1 kg)2,95 US$15,11 US$−80%
Thịt bò đùi (1 kg, hoặc thịt đỏ tương đương)9,59 US$17,77 US$−46%
Táo (1 kg)2,61 US$6,11 US$−57%
Chuối (1 kg)0,82 US$2,20 US$−63%
Cam (1 kg)1,57 US$5,77 US$−73%
Cà chua (1 kg)0,90 US$6,25 US$−86%
Khoai tây (1 kg)1,25 US$3,47 US$−64%
Hành tây (1 kg)1,08 US$4,17 US$−74%
Xà lách (1 cây)0,75 US$2,72 US$−72%
Nước suối (chai 1,5 l)0,51 US$2,50 US$−80%
Rượu vang, tầm trung (1 chai)17,94 US$20,00 US$−10%
Bia nội địa (chai 0,5 l)1,65 US$3,21 US$−49%
Bia nhập khẩu (chai 0,33 l)2,83 US$3,96 US$−29%
Thuốc lá (gói 20 điếu, Marlboro)3,89 US$19,00 US$−80%
Giao thông
Vé một lượt, phương tiện công cộng0,82 US$3,00 US$−73%
Vé tháng, giá thường22,44 US$140 US$−84%
Taxi, giá mở cửa, biểu giá thường1,20 US$3,00 US$−60%
Taxi, 1 km, biểu giá thường0,55 US$2,18 US$−75%
Taxi, chờ 1 giờ, biểu giá thường2,39 US$42,00 US$−94%
Xăng (1 l)1,32 US$1,10 US$+20%
Volkswagen Golf 1.4 90 KW Trendline (hoặc xe mới tương đương)20.944 US$35.458 US$−41%
Toyota Corolla Sedan 1.6l 97kW (hoặc xe mới tương đương)26.748 US$25.309 US$+6%
Tiện ích, mỗi tháng
Tiện ích cơ bản, căn hộ 85m² (điện, sưởi, làm mát, nước, rác)———
Gói cước di động (gọi + 10GB data)12,65 US$73,50 US$−83%
Internet (60 Mbps+, không giới hạn, cáp/ADSL)13,83 US$71,93 US$−81%
Thể thao và giải trí
Phòng gym, phí hàng tháng (1 người lớn)35,90 US$126 US$−71%
Thuê sân tennis (1 giờ, cuối tuần)5,98 US$62,38 US$−90%
Rạp chiếu phim, 1 vé, phim mới phát hành quốc tế2,99 US$23,00 US$−87%
Chăm sóc trẻ em
Mầm non, cả ngày, tư thục (mỗi tháng, 1 trẻ)787 US$3.366 US$−77%
Trường tiểu học quốc tế (mỗi năm, 1 trẻ)14.758 US$60.589 US$−76%
Quần áo và giày dép
1 quần jeans (Levi's 501 hoặc tương tự)54,60 US$72,80 US$−25%
1 váy mùa hè, chuỗi cửa hàng (Zara, H&M)25,00 US$53,22 US$−53%
1 đôi giày chạy Nike, tầm trung74,80 US$118 US$−36%
1 đôi giày da công sở nam72,55 US$125 US$−42%
Tiền thuê nhà, mỗi tháng
Căn hộ (1 phòng ngủ) trong trung tâm232 US$4.417 US$−95%
Căn hộ (1 phòng ngủ) ngoài trung tâm155 US$3.033 US$−95%
Căn hộ (3 phòng ngủ) trong trung tâm509 US$9.242 US$−94%
Căn hộ (3 phòng ngủ) ngoài trung tâm359 US$5.461 US$−93%
Mua căn hộ
Giá mỗi mét vuông, căn hộ trong trung tâm1.932 US$18.759 US$−90%
Giá mỗi mét vuông, căn hộ ngoài trung tâm966 US$6.523 US$−85%
Lương và tài chính
Lương ròng trung bình hàng tháng, sau thuế598 US$5.178 US$−88%
Lãi suất vay mua nhà, cố định 20 năm (%)5,57%6,49%−0,9 điểm

Ba năm biến động giá

Mỗi đường bắt đầu ở mức 100 vào tháng đầu tiên, để mức tăng tiền thuê nhà có thể so sánh với mức tăng lương trên cùng một thang đo. Giỏ hàng cơ bản gồm mười hai mặt hàng thường ngày. Di chuột để xem giá trị thực tế.

Hiện các giá trị theo tháng
ThángChỉ số giỏ hàng cơ bảnTiền thuê, 1 phòng ngủLương ròng
thg 9 202621,8232 US$598 US$
thg 8 2026—236 US$609 US$
thg 6 2026———
thg 3 202619,7241 US$546 US$
thg 1 202620,3275 US$484 US$
thg 12 202519,9271 US$477 US$
thg 5 202519,4261 US$436 US$
thg 4 202519,3260 US$434 US$
thg 3 202519,0255 US$427 US$
thg 2 202519,0255 US$427 US$
thg 1 202518,8252 US$422 US$
thg 12 202419,0254 US$424 US$
thg 11 202418,6232 US$420 US$
thg 10 202418,9217 US$430 US$
thg 9 202419,0216 US$426 US$
thg 8 2024—205 US$406 US$
thg 7 2024—201 US$306 US$
thg 6 202418,9200 US$304 US$
thg 5 202418,8198 US$301 US$
thg 4 202418,6200 US$305 US$
thg 3 202419,1204 US$311 US$
thg 2 202419,3207 US$315 US$
thg 1 202419,9213 US$325 US$
thg 12 202319,3227 US$315 US$
thg 11 202319,1245 US$313 US$
thg 10 202318,5238 US$304 US$

An toàn

Khảo sát tội phạm của Numbeo. Cả hai chỉ số đều chạy từ 0 đến 100; chúng là hai mặt của cùng một bộ câu trả lời.

Cấp quốc gia: điểm mức độ đáng sống dùng số liệu an toàn của Thái Lan

Chưa có khảo sát tội phạm nào được công bố cho Thành phố Chiang Rai.

Chất lượng cuộc sống

Các chỉ số do Numbeo công bố cho Thành phố Chiang Rai. Liệt kê theo cách Numbeo tính toán, bên cạnh các con số riêng của chỉ số này ở trên.

Ô nhiễmCàng thấp càng tốt
57,2

Khí hậu

Trung bình theo tháng từ chuẩn khí hậu NASA POWER. Các dải nhiệt độ dùng cùng một thang trên mọi trang thành phố.

Chưa có chuẩn khí hậu theo tháng cho Thành phố Chiang Rai.

Trung bình năm
—
Tháng nóng nhất
—
Tháng lạnh nhất
—
Lượng mưa một năm
—
Độ ẩmTương đối, trung bình năm
—
NắngNăng lượng mặt trời mỗi ngày
—
Ngày quang mâyMột năm
—
Điểm dễ chịu0-100, 100 điểm ở mức 14-22 °C
—

Không khí, internet và nhà ở

30 ngày gần nhất về không khí, tháng gần nhất về kiểm tra băng rộng, và khảo sát bất động sản.

Khí

Không có số liệu chất lượng không khí cho Thành phố Chiang Rai.

Internet

Trung vị Thái Lan; thành phố chưa có trong danh sách
299Mbps tải xuống, băng rộng cố định, trung vị
Tải lên
242Mbps, cố định
Độ trễ
6ms, cố định
Tải xuống di động
134Mbps
Độ trễ di động
20ms

Speedtest Global Index, thg 8 2026.

Nhà ở

1.932 US$Giá mỗi m² để mua ở trung tâm, 966 US$ ở ngoại ô
Giá nhà so với thu nhập
12,1Số năm thu nhập, căn hộ 90 m²
Giá nhà so với tiền thuê
34,8Số năm tiền thuê, trung tâm
Suất sinh lời thuê
2,9%Gộp, trung tâm
Lãi suất vay mua nhà
—Cố định 20 năm
80 m² ở trung tâm
21,5Số năm lương ròng

Khảo sát bất động sản Numbeo, 20 thg 9, 2026.

Dân cư & xã hội

Ai sống ở Thành phố Chiang Rai, và Thái Lan chung sống thế nào. Mỗi số liệu cho biết nó mô tả thành phố hay cả nước, và đến từ đâu.

Dân sốĐô thị, Wikidata
70.610
Mật độĐô thị, Wikidata
1.160 trên km²
Độ caoĐô thị, Wikidata
390 m
Độ tuổi trung vịToàn quốc, CIA World Factbook
41,9 tuổi
Từ 65 tuổi trở lênToàn quốc, CIA World Factbook
15%
Sinh ở nước ngoàiToàn quốc, World Bank
4,4%

Tôn giáo

Toàn quốc
  • Phật giáo93%
  • Hồi giáo5,5%
  • Kitô giáo0,9%
  • Không tôn giáo0,3%
  • Ấn Độ giáo0,2%
  • Tín ngưỡng dân gian0,1%

Chỉ số đa dạng 0,13, trong đó 0 nghĩa là mọi người theo cùng một tôn giáo.

Nguồn: Wikipedia, tôn giáo theo quốc gia, 2020

Ngôn ngữ

Toàn quốc
  • Tiếng TháiChính thức91%
  • Tiếng Anh

Trình độ tiếng Anh ở mức rất thấp (điểm EF 402).

Nguồn: CIA World Factbook, EF English Proficiency Index, 2010

Cách xã hội vận hành

Toàn quốc

Sáu chiều văn hoá quốc gia trên cùng một thang điểm 0–100.

  • Bạn hay nhóm của bạn20Mọi người chăm lo cho nhóm của mìnhMỗi người tự lo cho bản thân
  • Bình đẳng36Thứ bậc được chấp nhậnQuyền lực được chia sẻ
  • Quy tắc và sự chắc chắn64Thoải mái với quy tắc và bất ngờQuy tắc rõ ràng, ít phó mặc cho may rủi
  • Thành công hay quan tâm34Sự quan tâm và chất lượng sống được đặt lên hàng đầuThành tích và thành công được đặt lên hàng đầu
  • Nhìn xa32Truyền thống và kết quả nhanhTiết kiệm và lập kế hoạch dài hạn
  • Tận hưởng cuộc sống45Sự kiềm chế và nghĩa vụNiềm vui và thời gian rảnh quan trọng

Nguồn: Các chiều văn hoá của Hofstede, 2015

Tự do

Toàn quốc

Freedom HouseKhông tự do

  • Freedom in the World Freedom House33
  • Democracy Index EIU, trên 106,3
  • Tự do báo chí RSF57
  • Bình đẳng cho người LGBTQ+ Equaldex65
  • Phụ nữ trong quốc hội tỷ lệ ghế20%

Nguồn: Freedom House, EIU và RSF qua Wikipedia, Equaldex, World Bank, 2026

Hạnh phúc

Toàn quốc
6,3/10Đánh giá cuộc sống trung bình

Nguồn: World Happiness Report qua Wikipedia, 2026

Các thành phố giống Thành phố Chiang Rai

Ở các quốc gia khác, có điểm mức độ đáng sống và chỉ số chi phí sinh hoạt gần nhất.

Về các con số này

Các con số trên trang này dựa trên gì.

Độ tin cậy
Độ tin cậy trung bình
Người đóng góp
18Khảo sát giá của Numbeo
Giá mới nhất
thg 9 20261 lượt ghi nhận trong tháng đó
Số tháng có giá
5/1212 tháng gần nhất
Mặt hàng đã định giá
98%1 mặt hàng trong giỏ lấy từ trung vị quốc gia
Vị trí
Đã khớp với danh sách GeoNames mở rộng
Chỉ số được xây dựng lại
25 thg 9, 2026

© 2026 Fluxy, Inc. All rights reserved.